Dịch vụ Luật Sư 098 203 3335 (24/7)     Bản đồ đường đi Liên hệ
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

098 203 3335 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Kết hôn khi chưa đủ tuổi bị xử lý như thế nào?

(Số lần đọc 682)
Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật Hôn nhân và gia đình là: Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên. Vì vậy, việc kết hôn khi chưa đủ tuổi là trái với quy định của pháp luật. Nếu như cố tình vi phạm thì hành vi này có thể bị xử lý theo quy định của pháp luật như thế nào?

Câu hỏi: Mong luật sư hãy giải đáp cho em vấn đề này: Em năm nay 23 tuổi, bạn gái em sinh năm 2001, tính đến nay là 17 tuổi. Hai bọn em muốn kết hôn với nhau sớm do em phải đi du học bên Nhật 5 năm. Vậy luật sư cho em hỏi, em và bạn gái em có thể tổ chức đám cưới trước, đợi đến khi em đi du học về cũng là lúc bạn gái em đủ tuổi đăng ký kết hôn thì lúc đó đi đăng ký có được không ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

Trả lời.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Hồng Thái chúng tôi, chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017

- Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

- Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính tring lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

2. Nội dung

Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã 23 tuổi nên bạn đủ tuổi đăng ký kết hôn. Còn về bạn gái của bạn sinh năm 2001, mới 17 tuổi, bạn gái của bạn chưa đủ 18 tuổi nên hai bạn vẫn chưa đủ điều kiện đăng ký kết hôn. Nếu muốn đăng ký kết hôn, hai bạn cần phải đợi qua sinh nhật lần thứ 18 của bạn gái bạn.

Chính vì vậy, nếu gia đình hai bên cũng như bạn và bạn gái bạn vẫn muốn tổ chức đám cưới khi bạn gái bạn chưa đủ tuổi kết hôn thì sẽ là không đúng so với quy định pháp luật. Hành vi của gia đình bạn và gia đình bạn gái bạn khi tổ chức kết hôn cho người chưa đủ tuổi kết hôn được xem là hành vi tảo hôn (theo quy định tại Khoản 8 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014: “Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 8 của Luật này”) và tổ chức tảo hôn. Mức xử phạt đối với hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

hanh-vi-tao-hon-bi-xu-ly-nhu-the-nao 

LIÊN HỆ TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT 19006248 (Nguồn: Internet)

Cụ thể như sau:

 - Gia đình bạn và gia đình bạn gái bạn có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Căn cứ Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã quy định về hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn:

"1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó."

 - Hoặc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều Điều 183 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về Tội tổ chức tảo hôn:

"Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm."

Như vậy, tùy thuộc và tính chất, mức độ của hành vi thì gia đình bạn và gia đình bạn gái bạn thì có mức xử phạt khác nhau.

 tong-dai-tu-van-phap-luat

 Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).


Làm thế nào để ly hôn nhanh nhất? (04:02 | 04/07/2018)
Thủ tục tách sổ hộ khẩu sau ly hôn như thế nào ? (10:47 | 03/07/2018)
Có thể ủy quyền cho người khác để nộp đơn xin ly hôn không ? (09:22 | 30/06/2018)
Ly hôn đơn phương thì quyền nuôi con thuộc về ai ? (09:08 | 30/06/2018)


Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Tin nhiều người quan tâm

Dịch vụ sang tên sổ đỏ uy tín - chất lượng - nhanh chóng tại Hà Nội
Trong quá trình mua bán, chuyển nhượng, tặng cho, hưởng thừa kế,... từ...
 
Nhập hộ khẩu cho con muộn bị phạt thế nào?
Theo quy định của pháp luật về cư trú, trẻ sinh ra phải được nhập hộ...
 
Dịch vụ Luật sư lĩnh vực Hôn nhân và gia đình - 0982.033.335
Dịch vụ luật sư linh vực về hôn nhân và gia đình : kết hôn, ly hôn,...
 
Lương 50 triệu/tháng thì phải đóng mức thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu?
Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích...
 
Làm giấy khai sinh muộn bị phạt bao nhiêu tiền?
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Ls. Nguyễn Hồng Thái
Luật sư tranh tụng dân sự, hình sự
Lawyer Manager - Advisory


LS. Trần Anh Minh
Luật sư tranh tụng Dân sự, Hình sự 


LS. Nguyễn Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

LS. Nguyễn Thị Tình
Luật sư tranh tụng Dân sự, Hình sự

Luật sư Đinh Thị Nguyên
Luật sư tranh tụng Dân sự, Hình sự

Th.s Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Luật gia Lê Thị Khánh Linh
Tư vấn Tố tụng dân sự, hình sự 


Luật gia Phạm Thị Quỳnh Trang
Tư vấn Doanh nghiệp


Phạm Thị Phương Anh
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Ls. Trịnh Thị Hiền
Tư vấn pháp luật hành chính, dân sự 

Ls. Nguyễn Thị Phúc
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ 

Luật gia Cao Văn Tuân
Tư vấn pháp luật đầu tư
Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software